วันที่ 23 ธันวาคม 2565 คุณพ่อสุรศักดิ์ อัมพาภรณ์ เป็นประธานพิธีบูชาขอบพระคุณสมโภชพระคริสตสมภพ นักเรียนชมการแสดงละครประวัติวันคริสต์มาส ผู้แทนนักเรียนกราบอำนวยพร คุณพ่อ และคณะเซอร์ เนื่องในโอกาส สมโภชพระคริสตสมภพและวันขึ้นปีใหม่ คุณพ่อและคณะเซอร์เชิญพระกุมารอวยพรนักเรียนในแต่ละห้อง คณะกรรมการเครือข่ายผู้ปกครองและคุณครูมอบของขวัญส่งความสุขให้แก่นักเรียนในโอกาสวันแห่งความสุขและชื่นชมยินดี
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/001-1024x683.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/002-1024x683.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/003-1024x683.jpg)
และในพิธีบูชาขอบพระคุณสมโภชพระคริสตสมภพ คุณพ่อสุรศักดิ์ อัมพาภรณ์ ได้ให้แง่คิดแก่พวกเราว่า อย่ามัวหลงชื่นชมยินดี กับรสชาติอาหารที่อร่อย หรือการแต่งกายที่มีสีสันสวยงามในวันคริสต์มาสเพียงเท่านั้น เพราะสิ่งที่สำคัญที่สุดในวันนี้ ที่เราต้องตระหนักถึง ก็คือ ” การเสด็จมาบังเกิดของพระกุมาร” ซึ่งได้นำความชื่นชมยินดีมาสู่พวกเรา ขอให้เราพวกทุกคนเปิดใจ เพื่อให้พระองค์ได้มาบังเกิดในใจเรา เพื่อให้ได้รับความสุข ความชื่นชม และสามารถส่งต่อ ความรัก และความสันติ แก่ผู้อื่นได้ด้วยใจที่ยินดี
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/004-1024x683.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/005-1024x683.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/006-1024x683.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/007-1024x683.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/008-1024x683.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/009-1024x683.jpg)
การแสดงละคร ประวัติ วันคริสต์มาส โดยคณะครู และ นักเรียน โรงเรียน อัสสัมชัญคอนแวนต์สีลม ละครกล่าวถึงการมาบังเกิดของพระกุมาร ผู้นำความชื่นชมยินดีมาให้แก่ทุกคนบนโลกมนุษย์ ผ่านหญิงพรหมจารีย์ที่ชื่อ มารีย์
โดย “วันคริสตสมภพ” หรือ วันคริสต์มาส จะตรงกับวันที่ 25 ธันวาคม ของทุกปี
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/010-1024x683.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/012-1024x768.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/013-1024x683.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/014-1024x768.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/016-1024x683.jpg)
![](https://ascs.ac.th/wp-content/uploads/2023/01/015-1024x768.jpg)
คุณพ่อสุรศักดิ์ อัมพาภรณ์ และคณะเซอร์ เชิญพระกุมารอวยพรนักเรียนในแต่ละห้อง และมอบของขวัญให้แก่เด็กๆ ในแต่ละห้อง